Tin tức ẩm thực thẩm mỹ

Văn bằng, chứng chỉ bị mất có được cấp lại không?

Văn bằng, chứng chỉ bị mất có được cấp lại không?

Theo quy định tại khoản 2 điều 2 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT thì

Bản chính văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần. Trường hợp văn bằng, chứng chỉ đã cấp cho người học nhưng phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan cấp văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm cấp lại cho người học.

Theo đó, bản gốc bằng tốt nghiệp có giá trị vĩnh viễn và chỉ được cấp 01 lần. Việc văn bằng chứng chỉ bị ố vàng, các phần nội dung vẫn có thể đọc được thì văn bằng, chứng chỉ vẫn còn giá trị sử dụng.

Trong trường hợp thông tin trên bản gốc văn bằng chứng chỉ không còn đủ giá trị chứng minh thì người học có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng chứng chỉ để sử dụng cho những nhu cầu khác nhau. 
Về mặt giá trị pháp lý, bản sao văn bằng chứng chỉ có giá trị như bản gốc theo quy định tại điều 31 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT:

Điều 31. Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc
Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Thủ tục cấp lại văn bằng, chứng chỉ bị mất

  • Học viên của Dạy nghề Rosa làm đơn tường trình (viết tay, không cần xác nhận của phường/xã).

- Ghi rõ thông tin cá nhân, địa chỉ

- Lưu ý: không viết dùm/viết hộ người khác

  • Giấy tờ đính kèm: CMND/CCCD photo công chứng
  • Đóng lệ phí cấp lại văn bằng, chứng chỉ

Sau khi công ty xem xét xong sẽ tiến hành cấp lại bản sao cho học viên

Để biết chi tiết nhấc máy gọi đến HOTLINE nhé!

  • Hotline: 0944 38 6161 - 0251.8820.369
  • Email: congtyrosa@gmail.com
  • Website: http://rosa.edu.vn
  • Ghi danh tại trụ sở chính: 167, Phan Đình Phùng, Thanh Bình, Biên Hòa, Đồng Nai
Đối tác
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập: 3
  • Trong ngày: 307
  • Hôm qua: 529
  • Tổng truy cập: 1001457
  • Truy cập nhiều nhất: 3456
  • Ngày nhiều nhất: 01.08.2019